[Cập nhật 2019] Tăng follow Instagram chất lượng và hiệu quả

Khó khăn khi tăng Follow Instagram của bạn?

• Số thành viên bình chọn
    9

instamoz

Member
Reaction score
17
Điểm
3
Đây là chủ đề được rất nhiều bạn quan tâm, đặc biệt là người mới bắt đầu xây dựng cộng đồng và bán hàng trên Instagram.

Vì sao phải tăng follow instagram?
Khi gõ những dòng này mình cũng tự hỏi, mình có đang viết thừa không ta?
Nhưng mình vẫn viết hết ra đây để tất cả chúng ta hiểu rõ hơn hơn về lợi ích của việc có follow chất lượng trên Instagram.

108

Tăng độ uy tín
Mình cá là khi lướt một tài khoản instagram, điều bạn quan tâm đầu tiên chính là trang của họ có bao nhiêu người theo dõi.
Mình đã từng không nhặt được mồm khi phát hiện trang instagram của các ca sĩ US/UK mà mình yêu thích lên tới hàng trăm triệu.
Một con số quá ấn tượng để biết rằng lượng người gia nhập “đế chế” mạng xã hội này ngày một “khủng khiếp” (đó cũng là lí do bạn nên join ngay & lên kế hoạch tăng follow ngay từ bây giờ.)
Tuy nhiên, cũng không quên nhắc các bạn rằng số lượng follow là thước đo quan trọng để đo lường sự uy tín & chuyên nghiệp.
Khi người xem tin tưởng chất lượng dịch vụ hoặc sản phẩm mà bạn cung cấp, họ dễ dàng ra quyết định mua hàng hơn.

Tiếp cận khách hàng tiềm năng
Nói về khâu này thì mình thấy instagram là cánh cửa mở rộng cho những ai đang kinh doanh online. Vì sao mình khẳng định được điều này?
Bạn có biết trong năm 2018 thì người dùng instagram đã tăng lên bao nhiêu?
Cán mốc hơn 1 tỷ rồi đấy.
Thiệt là đáng sợ mà, và con số này sẽ không dừng lại đâu mà nó còn gia tăng rất nhiều lần nữa.
Mê kinh doanh thì hẳn bạn phải thuộc nằm lòng ngay điều này, khách hàng của chúng ta ở đâu, thì chúng ta nhanh chân chạy tới chỗ đó.
Mình đã từng tiếc ghê gớm vì những ngày đầu không lo chăm sóc trang instagram, biến nó trở thành một lợi thế cạnh tranh siêu tốt.
Nhưng không có gì là quá muộn, bằng chứng là chúng ta vẫn gặp nhau tại bài viết này để cùng nhau xoay chuyển tình thế & tăng follow nhanh chóng.

Thúc đẩy doanh số bán hàng
Khi có nhiều lượt theo dõi, bài viết của bạn sẽ tự động phân phối đến nhiều khách hàng hơn. Trong khi facebook đang giảm reach đáng kể, thì instagram lại ít bị hạn chế bởi điều này.
Phần lớn người follow của bạn sẽ thấy bài đăng post trên instagram mà không cần bạn phải bỏ ra quá nhiều tiền để quảng cáo.
Bên cạnh đó, instagram còn là một mạnh xã hội khá mới, ít bị khai khác như facebook, zalo, … Nó là một mỏ vàng giúp bạn gia tăng nhanh số nhanh chóng ở thời điểm hiện tại.

Hỗ trợ tăng traffic đa kênh
Như đã giới thiệu cách tạo landing page mini trên Linktree, bạn có thể tận dụng Instagram để kéo lượng traffic qua website, facebook, landing page,…
Những khách hàng quan tâm sản phẩm, dịch vụ của bạn họ sẽ chủ động tìm đến các kênh để tìm hiểu thông tin.
Vì vậy không quá khi cho rằng số lượng người follow chính là nguồn traffic tự nhiên vô cùng quý giá.
Tiếp sau đây,
Không để bạn chờ lâu hơn nữa, mình sẽ đi vào vấn đề chính của bài này.
Đó chính là các cách tăng follow trên Instagram đang được nhiều người thực hiện thành công nhất!

111

Cách tăng follwers instagram hiệu quả nhất

Nghiên cứu đối thủ

Tại sao mình muốn bạn phân tích đối thủ đầu tiên?
Nếu như trên fanpage, bạn phải ngắm target chuẩn mới có thể đưa khách hàng vào tầm ngắm thì trên instagram, bạn có thể tự làm điều này một cách thủ công.
Lượng người follow trên những trang instagram kinh doanh cùng mặt hàng với bạn đều được công khai.
Theo kinh nghiệm của mình, những follow từ đối thủ là lượng khách hàng tiềm năng bạn cần phải khai thác thay vì tốn kém vào quảng cáo ở giai đoạn mới bắt đầu.
Chủ động theo dõi họ, thường xuyên like hoặc bình luận các bài viết của họ khiến họ chú ý và nhấn xem Instagram của bạn.
Nhưng trước tiên,
Mình nhấn mạnh điều này.
Bạn cần chuẩn bị nội dung là hình/Video/Story thật đẹp để khiến người xem Instagram của bạn muốn Follow.

Lựa chọn theme và tông màu chủ đạo
Tone màu chủ đạo là gì?
Đó là một màu sắc đồng nhất của các hình ảnh đăng trên instagram của bạn.
Không nhất thiết bạn phải tuân theo màu sắc đó từ đầu đến cuối, nhưng bạn phải có bảng màu cho nội dung đăng lên trang Insta của mình trong một thời khoảng thời gian (cụ thể như theo mùa,…).
Như vậy, phần tổng thể layout của trang Instagram sẽ tạo ra được sự thu hút.
Mình luôn khuyến khích bạn bè mình dùng instagram, nó có tính thẩm mỹ & thể hiện cái tôi cá nhân rất cao.
Không biết bạn như thế nào, nhưng riêng đối với mình, nhìn hình ảnh đẹp mình sẽ thấy thích thú và hấp dẫn.
Mình thường theo dõi những Instgram có gu thẩm mỹ, đơn giản để xem những bức hình đẹp.
Và chắc không chỉ có mình mới làm như vậy.
Người dùng instagram đều yêu cái đẹp và nếu Instagram của bạn lộn xộn, không chuyên nghiệp, họ sẽ không quan tâm dù bạn gây chú ý bằng tool hay quảng cáo mạnh như nào đi nữa.
Vì vậy, hãy cân nhắc và nghiêm túc đầu tư về phần hình ảnh, bố cục và layout nếu thực sự xây dựng trang Instagram chuyên nghiệp.
Nhiều bạn hỏi mình, làm sao để trang Instagram của họ có một bản sắc riêng?
Mình dám khẳng định một điều, trước khi một tấm ảnh được publish trên trang, rất nhiều người đã dày công tinh chỉnh.
Instagram đã có sẵn nhiều filter màu cực đẹp, bên cạnh đó là một loạt các app như VSCO, Snapseed,...

-----
Vì không đăng được quá dài nên mình sẽ post thành 2 phần.
Xem ở dưới nha bạn

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Pitts

instamoz

Member
Reaction score
17
Điểm
3

Post bài thường xuyên
Trong quá trình make-up instagram, mình phát hiện ra rằng việc làm này cũng giống như xây dựng một loại hình content vô cùng có thẩm mỹ. Từ hình ảnh, video, story đều phải đầu tư tinh tế mới mong lọt vào mắt xanh của người xem và khiến họ follow trang của bạn.
Các bài đăng trên instagram đa số đều tiếp cận được với khách hàng, nhưng mình phải công nhận là nó trôi qua rất nhanh. Bởi vì lượng bài đăng trên instagram được cập nhật liên tục.
Việc bạn cần làm là lên một kế hoạch post bài thường xuyên, không được để miss.
Tận dụng mọi góc độ của hình ảnh, cho khách hàng thấy sự sáng tạo trong video của bạn, chỉ cho họ thấy những điều đặc biệt & thú vị là cách để khách hàng follow nhanh chóng trang của bạn.

Sử dụng xu hướng hình ảnh mới nhất
Chắc bạn sẽ hỏi mình, xu hướng hình ảnh mới nhất là gì? Đó chính là cách mà các trang Instagram chuyên nghiệp thường hay sử dụng.
Họ không chỉ post 1 bức hình duy nhất, họ sẽ post nhiều bức hình cùng nhau hoặc tạo thành một bức ảnh lớn, từ những mảnh ghép hình ảnh nhỏ để tạo hiệu ứng thị giác cho người xem.
Một trang instagram đẹp, các lượt follow tự động tìm đến bạn.

Sử dụng hashtag đúng
Không quá khi cho rằng instagram là thế giới của hashtag và theo các thống kê mới nhất thì những bài đăng có hastag trên instagram đạt tỉ lệ quan tâm đến hơn 12,6 % những post không có.
Và thực ra, việc sử dụng hastag không phức tạp như bạn nghĩ. Hãy nghĩ ra một hastag đặc biệt liên quan đến bài đăng của mình.
Dĩ nhiên, đừng quên sử dụng những hastag dạng top hoặc đang trendy, để tiếp cận người xem.
Pro Tips: Thay vì sử dụng các hashtag chung chung như #love, #beautyfull, #pet,…Hãy sử dụng những hastag liên quan tới sản phẩm, dịch vụ của bạn.

Ngoài mục tìm hashtag liên quan bằng App Instagram thì có một vài công cụ tìm kiếm, quản lý hashtag hiệu quả.
Mình thường sử dụng DisplaypurposesFocal Mark để biết được những hashtag hot nhất hiện tại.
Bạn chỉ cần gõ những hashtag liên quan tới bài đăng, những công cụ này sẽ cho bạn một loạt những hashtag có liên quan, biểu đồ yêu thích và mức độ phổ biến của những hashtag,…
Lúc này, công việc của bạn là chọn lọc, copy chúng và post vài bài đăng trên instagram.
Người chơi instagram có thói quen sử dụng hashtag này, khi tìm thấy bức ảnh hấp dẫn của bạn, họ sẽ nhấp nút theo dõi bạn.

Thường xuyên cập nhật story
*Pro Tips: Dùng dạng dọc 9:16, video cho Stories. Một số App cực hay cho Story như MOJO, StoryWell,...FilmicPro

Có đến hơn 300 triệu tài khoản sử dụng Instagram Story mỗi ngày và xu hướng này có thể gia tăng mạnh mẽ hơn nữa trong năm 2019.
Mình dám khẳng định rằng, story chính là chiếc phiễu bán hàng hấp dẫn giúp khách hàng biết tới thương hiệu của bạn, đem tới cơ hội cho chuyển đổi sale cho doanh nghiệp.
Đã có hơn 25 triệu doanh nghiệp sử dụng instagram và tạo story đều đặn. Nó đưa đến sự tò mò, tạo ra thông điệp đắt giá để khách hàng chọn mua sản phẩm.
Theo tìm hiểu của mình, kích thước chuẩn khi dùng ảnh và video để đăng story với kích thước tốt nhất là 1080px x 1920px.
Sau khi đăng, bạn có thể vào mục insight để xem lại những ai đã xem story của mình và chủ động theo dõi, tương tác với họ để nhận được lượng follow.
Nên nhớ rằng thời lượng trên story rất ít, đầu tư cho story cũng giống như đầu tư cho câu chuyện của doanh nghiệp.
Khi nó thực sự xuất sắc, lượng người follow sẽ tự động gia tăng đáng kể.

Hợp tác với các Instagram khác
Bất cứ mạng xã hội nào cũng có những cộng đồng được xây dựng dựa trên những sở thích, cá tính riêng.
Một số cộng đồng nổi tiếng như Vietnam Bazaar, Early bird, Lozi, Foody, Sheis… là những gợi ý hay để bạn có thể liên kết và hợp tác với các cộng đồng này để quảng bá bài viết hay sản phẩm cho shop của bạn, từ đó tăng số người theo dõi.

Tăng Follow bằng công cụ
Mình thấy rằng việc sử dụng các công cụ để tăng follow có mang về lượt tương tác nhất định, khiến giảm bớt việc để có thời gian làm nội dung.
Cách tăng Follow, Tương tác hiệu quả là dùng công cụ like tự động. Nó có thể like theo location và hastag nên giúp bạn xác định đúng mục tiêu.

Tuy nhiên, hầu hết thường không sử dụng công cụ đúng cách và còn lạm dụng để spam. Việc chạy tool đối với những người chưa am hiểu thực sự khó.
Hiện tại, các tool phổ biến trên thị trường đều có thể gây ra rủi ro. Mình đã dùng qua gần như tất cả bot, tool trên thị trường. Hiện tại bản thân tự tạo tool chạy ngay trên máy và có một tool sử dụng bot AI thông minh, hoạt động như người dùng thực sự.

Kết quả của việc bạn dùng tool spam quá đà là vi phạm chính sách của Instagram khiến tài khoản có thể bị vô hiệu hóa.
Mình khuyên bạn phải thực sự cẩn thận khi dùng và nên có tư duy xây dựng nội dung thật tốt trước.
Thay vì dùng tool có thể quảng cáo hoặc Give Away,...

Nếu profile facebook, youtube chanel của bạn đã có sẵn lượt theo dõi nhất định, đừng quên tận dụng nó bằng cách thêm các liên kết, chia sẻ 2 chiều để gia tăng lượng follow cho kênh insta.

Quảng cáo Instagram
Không ai muốn phải dùng đến phương thức này để có được lượng Follow vì nó tốn kém.
Nhưng phải công nhận rằng quảng cáo Instagram là cách làm tăng follow chất lượng ở thời điểm hiện tại.
Chỉ có những người thực sự quan tâm tới Instagram của bạn thì họ mới theo dõi.
Tuy nhiên trước khi chạy quảng cáo, điều bạn cần làm là chuẩn bị những content đẹp & thu hút cho trang để tránh tình trạng “đốt tiền” do quảng cáo không hiệu quả.

Theo dõi và đánh giá kết quả
Cũng như các kênh mạng xã hội khác, Instagram cho phép bạn xem chi tiết về tài khoản trong mục Insight.
Ở đây bạn sẽ coi được các thông tin cơ bản về lượt tiếp cận của các bài viết, stories. Thông tin về đối tượng, nhân khẩu học.
* Pro Tips: Bạn cần chuyển sang dạng tài khoản Instagram công việc hoặc Sáng tạo nội dung để xem được Insight.
Ngoài ra, bạn có thể dùng ứng dụng đánh giá Instagram để theo dõi các chỉ số tăng trưởng dưới dạng biểu đồ trực quan.
Các chỉ số tăng giảm Follower, tỉ lệ tương tác, thống kê hashtag và dự báo tăng trưởng về tài khoản được cập nhật đầu đủ.

Còn một số cách như Give Away, kết hợp với Instagram và Influencer nhưng mình sẽ đề cập ở các bài viết sau.

Tạm kết
Mình sẽ tìm hiểu và thử nghiệm thêm những cách tăng follow Instagram hiệu quả.
Mong là có thể tiếp tục chia sẻ vấn đề này và các chủ đề Marketing trên Instagram trong thời gian tới.

Sửa lần cuối:

instamoz

Member
Reaction score
17
Điểm
3
mình muốn hỏi là những hashtag như likeforlike, likeforfollow, ... đại loại vậy thì có hiệu quả không nhỉ? Vì mình có thử nhưng không tốt lắm
Không nên dùng tool bạn nha.
Hãy tăng follow tự nhiên rồi sau quảng cáo.
Bạn cần người quan tâm thực sựđể có tỉ lệ tương tác cao ?